Jëm kanam

Akne bu nedir? Naka la jàppale ko?

ierdoganierdogan8 Nowàmbar, 2025
Akne bu nedir? Naka la jàppale ko?Jëm kanam • 8 Nowàmbar, 2025Akne bu nedir? Naka lajàppale ko?Jëm kanam • 8 Nowàmbar, 2025

AKNE BU NDE ?

Akne, ci gënn, loxo, xol ak yaram yi ci kaw, mooy jafe-jafe bu gëna gëmm ci kaw deret, te mën nañu ko wéy, ndaxte deret bi am na luy jàppale. Loolu am na ci ndaw yi ci diggante 14 ak 20 at. Ci jamono jii, soppi-soppi yu am ci hormon yi tax na deret bi di jëfandikoo naataange bu bare. Bu naataange bi tëj ci kanam deret bi, ñu ngi wax ci "komedon" mooy xel bu ndaw bu fees ci kaw deret. Ci kanam, loolu mën na soppi di xel bu ñuul walla bu weex.

Akne du jafe-jafe bu deret rekk, waaye itam mën na am ci xel, ndaxte mën na tax nit ku am akne amul boppam. Waaye ci jamono jii, jàmmu tibb ak jëfandikookat yi ci deret mën nañu akne jàppale bu baax, te deret bi mën na dellu ci wér gi.

Lii lay tax akne?

Li gën a tax akne, yokkute ci hormon androgen la. Hormon yii, ci jamono ndaw yi, ci jigéen ak góor, di yokk.
Naataange yi di gëna mag, di jëfandikoo sebum bu bare. Loolu tax na kanam deret bi tëj.

Leneen itam mën na tax:

  • Jëmmal ci askan wi: Bu amoon ci wa kër, mën na tax akne.

  • Yaatu xel: Bu xel di metti ba pare, hormon yi mën nañu soppi, di yokk akne.

  • Jëfandikoo kosmetik bu baaxul: Su jëfandikoo kosmetik buy tëj kanam deret, mën na tax akne.

  • Soppi ci hormon: Menstruasyon, njaxlaf, jëfandikoo pil bu jàmmu njaxlaf, mën na tax akne yokk.

  • Ndiyam ak lekk: Lekk sukar, mburu bu weex, lekk bu saf, ak jëfandikoo ndox bu nit, mën na tax akne yokk ci ñeneen.

Lii lay wone akne?

Akne day tàmbalee bu kanam naataange bi tëj. Bu loolu amee:

  • Komedon bu tëj (xel bu weex)
    Xeet bu ndaw bu weex ci suuf deret la.

  • Komedon bu ubb (xel bu ñuul)
    Komedon buy génn ci kaw deret, di gis ak oksijenn. Renkam du ndax ndox, waaye ndax oksidasyon la ñuul.

Bu jafe-jafe bi gëna yagg, mën na am sivilce bu am ndox, cyst walla nodul. Waaye bu jàmmu tibb baax, leeni leeral mën nañu wéy.

Lii lay jàppale akne?

1. Jàmmu Tibb

  • Akne bu ndaw: Mën nañu jàppale ak krem, solusiyon walla jel buy am antibiotik.
    Bu laajee, jëfandikoo krem buy am ndox te amul naataange laaj na.

  • Akne bu diggante ak bu metti: Mën na laajee antibiotik ci gémmiñ walla jàmmu izotretinoin.
    Jàmmu yii soxla na jëfandikookat ci deret.

  • Akne buy jog ci hormon: Pil bu jàmmu njaxlaf walla jàmmu buy def hormon ci wér, mën na jàppale.

2. Jàmmu buy jàppale

  • Peeling chimik (asid bu ñu jëfandikoo ci meññeef, asid glikolik, asid laktik, TCA):
    Jàppale ci suuf deret, ubb kanam yi, di woyofal xel yi.

  • Jëfandikoo lazer: Mën na jàppale ci jamono akne walla ci jàmmu xel yi.

  • Sisteme lazer bu fraksiyonel: Bu xel yi metti, loolu lañu gëna jëfandikoo.

Mën nañu jàppale akne ak jàmmu garab?

Ci kaw jàmmu tibb, garab yu ñu jëfandikoo mën nañu jàppale deret. Waaye loolu du suufal jàmmu tibb, mën nañu jëfandikoo rekk ci kaw.

  • Aloe Vera: Dindi ndox ci deret, di woyofal deret.

  • Ekstre te bu weex: Jàmmu antioksidan, di dindi radikal yu ñuul, di jàppale sebum.

  • Óy bu te (Tea Tree Oil): Jàmmu antibakteriyel, mën na dindi bakteriya bu sivilce. (Xel: War nañu ko def ci ndox.)

  • Óy bu lavand: Di woyofal deret, di woyofal xel yi.

  • Papatya: Di woyofal deret, di dindi xonq.

  • Ndox bu bare ak lekk bu wér: Lekk ndox 2 lit ci fan, lekk meññeef ak mey, di jàppale deret ci wér gi.

Lii war nga xam ci jamono akne?

  • Akne jafe-jafe bu yagg la; war nga muñ ak toppal jàmmu bi.

  • Fexe, xas walla fexe ci sivilce mën na yokk xel.

  • Ci setal deret, jëfandikoo produkt bu amul alkool, bu am pH wér laaj na.

  • Jëfandikoo produkt bu jàmmu jant mooy ci kaw jàmmu akne.

  • Ci jamono jàmmu bi, bul naan sigar ak lekk sukar mën na jàppale ci wér gi.

Ci muj:

Akne, ak muñ ak jàmmu bu baax, mën nañu ko jàppale bu baax ci deret.
Jàmmu deret bu baax, jàmmu garab yu jëfandikoo ak dund bu wér, mën na tax deret bi gën a set, wér ak woyof.
Bëggal, deret bu nekk am na mën a wéy, li gën a am solo mooy jàmmu bu baax ak toppal.

Ndax mbind bii neex na la?

Sàmm ak sa xarit